

**MFUKO WA MAENDELEO YA ZAO LA
KAHAWA TANZANIA-TCDF**

**RIPOTI YA UENDESHAJI YA MWAKA
2014/15**

NCC TAREHE 26-27 Mei 2016

Nashera Hotel, Morogoro,

1.0.UTANGULIZI

Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Kahawa Tanzania (TCDF) ulianzishwa Mwaka 2011 katika Mkutano Mkuu wa mwaka wa Wadau uliofanyika Mjini Morogoro. Mfuko ulisajiliwa na kuanza rasmi Mwaka 2012 .

Kwa mujibu wa makubaliano ya Wadau, Wadau wanachangia fedha za kugharamia utekelezaji wa majukumu ya pamoja na shughuli za uendelezaji wa zao la kahawa kama ifuatavyo:

1. 0.75% kwa ajili ya utafiti na uzalishaji wa miche (TaCRI)
2. 0.2% kwa ajili ya uendeshaji wa minada (TCB)
3. 0.2% kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi ya Mfuko.

2.0. UTEKELEZAJI WA MALENGO

Kwa mwaka 2015/2016 Mfuko ulipanga malengo yafuatayo:-

- i. Kuandaa mpango wa kugharamia upatikanaji wa pembejeo hususan mbolea kwa wakulima wa kahawa
- ii. Kuimarisha menejimenti na uendeshaji wa Mfuko; na
- iii. Kuongeza uwezo wa kifedha wa Mfuko kwa lengo la kuimarisha ugharamiaji wa maendeleo ya zao la kahawa.

2.0 UTEKELEZAJI WA MALENGO

Kwa kuzingatia malengo tajwa hapo juu, Mfuko umefanya yafuatayo:-

1. **Mpango wa ugharamiaji upatikanaji wa pembejeo.**

- Mfuko kupitia Mtaalamu mwelekezi umekamilisha kuanda andiko la Mpango wa kugharamia upatikanaji wa pembejeo hususan mbolea kwa wakulima wa kahawa.
- Tayari andiko limewasilishwa katika Mkutano huu na wadau wametoa maoni na mapendekezo ambayo yatazingatiwa katika kuboresha andiko husika na utekelezaji wa Mpango tajwa.
- Hivyo Mfuko unaomba idhini ya wadau ili uweze kuendelea na Mpango huo kwa mwaka 2016/2017

2.0 UTEKELEZAJI WA MALENGO

2 Kuimarisha menejimenti na uendeshaji wa Mfuko

- Mfuko utaendelea na ajira za watendaji wa Mfuko kadiri uwezo utakavyoruhusu na mahitaji ya nafasi husika.
- Mfuko unaendelea pia kuandaa na kuboresha nyaraka mbalimbali za uendeshaji Mfuko kwa kuzingatia sheria na kutekeleza dhana ya uwazi na utawala bora.
- Hivyo Mfuko unaomba wadau kuendelea kutoa ushirikiano kwa wadau katika kuimarisha menejiment na uendeshaji wa shughuli za Mfuko

2.0 Utekelezaji wa Malengo

3 Kuongeza uwezo wa kifedha wa Mfuko kwa lengo la kuimarisha ugharamiaji wa maendeleo ya zao la kahawa.

- Mfuko umekuwa ukichukua hatua mbalimbali kwa lengo la kuongeza uwezo wa kifedha wa Mfuko. Miongoni mwa hatua hizo ni pamajo na:-
 - Kufuatilia upatikanaji wa fedha kutoka vyanzo vingine vya fedha mbali na michango wa wadau;
 - Kuendelea kufuatilia utekelezaji wa ahadi ya Serikali ya kuchangia fedha katika Mfuko; na
 - Kuiomba Serikali kupunguza baadhi ya makato na tozo katika zao la kahawa ili wadau waweze kuchangia shughuli za Mfuko
- Hivyo, kupitia nafasi hii, tunaomba Serikali itekeleza ahadi yake ya kuchangia Mfuko na kuwezesha ugharamiaji wa shughuli za maendeleo ya tasnia ya kahawa

2.3 Changamoto za Mfuko

Pamoja na kutekeleza malengo ya Mfuko kwa kiwango tajwa hapo juu, Mfuko unakabiliwa na changamoto zifuatazo:-

- Ufinyu wa bajeti ya Mfuko unaosababishwa na wadau kushindwa kuchangia fedha kuendana na mahitaji ya Mfuko;
- Uwepo wa makato na tozo nyingi katika tasnia ya kahawa hususan kwa wakulima; na
- Serikali kutotekeleza ahadi yake ya kuchangia fedha katika Mfuko.

3.0.TAARIFA FUPI YA FEDHA

Michango kwa ajili ya shughuli shirikishi

- i. Utafiti (TaCRI): 1,728,570,117/-
- ii. Uendeshaji wa Minada(TCB):463,777,949/-
- iii. Uendeshaji wa ofisi ya Mfuko: 461,939,126/-

Taarifa ya Ukaguzi wa Mahesabu kwa Mwaka ulioisha tarehe 30.6.2015 ulifanywa na Wakaguzi wa Mfuko ambao ni M/S Mikimas Associates.

3.0.TAARIFA FUPI YA FEDHA

3.1 Kuwasilisha Hati ya Maoni ya Ukaguzi (Opinion)

- a) Misingi ya ukaguzi ilitekelezwa kwa viwango vya kimataifa. (International Standards on Auditing – ISA)
- b) Wakaguzi walipewa vielelezo na nyaraka kwa kadri walivyohitaji kwa ajili ya ukaguzi.
- c) Mahesabu yanakubaliana na vitabu
- d) Hati safi ambayo haina dosari ilitolewa kwa Mfuko.

TAARIFA FUPI YA FEDHA

3.2 Kuwasilisha Mizania kwa kifupi (Statement of Financial Positio

	30.06.2015	30.06.2014
A) Mali za kudumu za muda mrefu (Non-Current Assets).	Shs 7,153,818	Shs 10,066,758
B) Mali isiyoshikika (intangible Assets)	5,260,309	8,26,197
C) Rasilimali za muda mfupi (Current Assets)	531,488,717	375,114,668
D) Wadai wa muda mfupi (Current Liabilities)	2,250,000	16,513,166
E) Malimbikizo ya faida (Accumulated Surplus)	541,652,844	376,934,457

...TAARIFA FUPI YA FEDHA

3.3 Mtaji wa Mfuko

	30.06.2015	30.06.2014
➤ Malimbikizo ya faida	541,652,844	376,934,457

3.4 Kuwasilisha Waraka wa mapato (Statement of Comprehensive Income)

Faida ya mapato na matumizi	164,718,387	65,848,270
-----------------------------	-------------	------------

3.5 Kuwakilisha Waraka wa Mabadiliko ya Mtaji (Statement of Changes in Equity)

...TAARIFA FUPI YA FEDHA

3.6 Kuwasilisha Waraka wa Mtiririko wa Fedha (Statement of Cash Flows)

	2014/2015	2013/2014
	TZS	TZS
➤ Fedha zilibaki taslim na Zilizopo benki ni	404,886,750	327,984,067

4.HITIMISHO

Kwa kuzingatia mawasilisho haya, tunakiomba kikao cha mkutano mkuu wa wadau wa mwaka huu kuazimia yafuatayo:-

1. Mfuko kuendelea kutekeleza malengo ya mwaka 2015/2016 ambayo utekelezaji wake haukukamilika kutokana na changamoto mbalimbali; na
2. Utaratibu wa uchangiaji ulipendekezwa na wadau katika mkutano huu kutumika kwa mwaka 2016/2017 kama utaratibu wa mpito mpaka Serikali itakavyotoa maelekezo kuhusiana na tozo na makato yaliyopo.

4.HITIMISHO....

KAHAWA NI MALI

Tuiboreshe – Iwe Bora

Tuiongeze – Iwe Nyingi

TUTAJIRIKE

Asanteni kwa kunisikiliza,

Mfuko wa Maendeleo ya Zao la Kahawa Tanzania,

Andrew P. Kakama

MWENYEKITI

